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LEARNING BY EAR EPISODE – Girls 
2nd Episode: Self confidence 
Text: Zainab Aziz 
Redaktion: Andrea Schmidt/Christine Harjes 
 
CHARACTERS: 
Anchor:  for Intro / Autro 
BIBIY.........Main Character. 
GRANDMA.........A woman...Adult....with matured voice. 
ALMA..........A 15 years. Girl. 
ROSSIE..........A 14 or 15 yrs. Girl. 
 
Intro: 
Karibu tena kwenye mfululizo wa mchezo wa kuigiza katika  
makala ya Jifunze Kwa Kusikiliza. Leo hii tunaangazia shida 
kubwa inayowakabili wasichana..KUTOKUJIAMINI. katika 
mfululizo wa mchezo wa kuigiza unaosisimua na unaolenga 
maswala mbali mbali yanayowakabili wasichana.. Leo hii 
Msichana Bibiy anamuhimiza rafiki yake juu ya umuhimu wa 
kuondoa uoga na kujenga uwezo wa kuzungumzia shida 
zinazomkabili.. .Karibu kwenye sehemu ya pili ya Makala ya 
Jifunze kwa Kusikiliza kwa jina..”Sema Usikike”.  
 
Sign Tune 
(sauti za magari yakipita barabarani ... sauti za watu kwenye 
eneo lenye shughuli za kila siku )  
 
SCENE ONE 
(wasichana wawili wanazungumza wakiwa wamekaa kwenye 
bustani huku sauti za hapo juu zikisikika nyuma yao) 
 
ROSSIE: (akishusha pumzi) Oh Alma, hata sijui ni kwa nini 
mimi nina tabia ya kuwaacha watu wengine watawale mawazo 
yangu..yaani nashindwa wakati wote kujimudu mpaka watu 
waniambie cha kufanya.. kwa mfano nikienda dukani nataka 
kununuia nguo fulani lakini akitokea mtumwingine aniambie 
hata hiyo nguo haikufai chukua hii hapa basi mimi mara moja 
namsikiliza…Alma natamani ningekuwa na uwezo wa kudhibiti 
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mawazo yangu mie mwenyewe lakini siwezi nimeshindwa 
kabisa nadhani mimi nina udhaifu Fulani hata sijui nifanyeje. 
 
ALMA: Hey, Rossie, jihadhari rafiki yangu ijapo kuwa binadamu 
si kamili lakini lazima uwe na msimamo wako wewe mwenyewe 
pia. Inawezekana labda wewe unapenda kujitia wasiwasi 
mwingi wa bure maanake dunia hii ukitaka kujua yale yote 
binadamu wanayoongea juu yako basi lazima rafiki yangu 
utashikwa na kichaa..mimi siioni sababu yaw ewe kuwa na 
wasiwasi kiasi hicho. 
 
ROSSIE: Hapana sio hivyo unavyofikiria wewe. Mwenzio hata 
sijui ni kwa nini najihisi namna hii. kila mara mimi huwa nakata 
tamaa tu katika maisha saa nyingine nashikwa na aibu,  
ninakuwa muoga tu bila sababu yaani kila wakati najihisi kuwa 
watu wananicheka…Alma rafiki yangu labda na huu mwili 
wangu mkubwa pia unachangia hayo. Najiona sipendezi hata 
kidogo yaani sina raha hata sijui nifanyeje! Alma. 
 
BIBIY: Enhe wasichana warembo ! What‘s up? Mnaendeleaje 
na masomo? 
 
ALMA: Aah! Cool tu, isipokuwa Bibiy,  huyu rafiki yetu hapa 
Rossie hana raha hata kidogo na wala mimi sijui nitamsaidiaje 
yaani ana matatizo kibao. 
 
BIBIY: Hmm... ndiyo hayo? Ana nini rafiki yetu huyu nini hasa 
kinachomsumbua? Na nini hasa chanzo cha matatizo hayo 
kibao? 
 
ALMA: Wajua kinachomsumbua zaidi ni kuhusu kutokujiamini 
au niseme vipi sijui yaani huyu Rossie anajiona hapendezi na 
mara kwa mara yeye anakuwa anajali sana na kutaka kujua 
watu wanasema nini juu yake anakuwa na wasiwasi mwingi tu 
na pia……. 
 
ROSSIE: (Rossie anamkatiza Alma) Aah!  Alma, hebu piga 
breki kidogo. Mimi sikukwambia uanze kutangaza yale 
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tuliyozungumza  sijakwambia wewe uwe ndio msemaji wangu, 
ujue ukifanya hivyo mimi unanikasirisha na uanazidi kunifanya 
nijisikie vibaya.  
 
BIBIY: Hebu ngoja kidogo naona hapa kunatatizo kubwa kabisa. 
Rossie,Sema Usikike.. tafadhali usijidhulumu nafsi yako. C'mon 
sister, jiamini, jenga hisia za kujiamini na kusanya nguvu za 
ndani ya moyo wako, jipe muda na ujipe moyo kuwa utaweza. 
(kwa sauti ya ukakamavu) Angalia Rossie, ukakamavu,ujasiri 
na kujiamini,... yote haya yanatakiwa uyajenge ndani ya moyo 
wako na yote yanawezekana kabisa..halafu ndio utakuwa na 
uwezo kusema kasha usikike. 
 
ROSSIE: Sio rahisi Bibiy. Kwa vyovyote vile hata nikijaribu vipi 
watu wanafaulu tu kuniingilia kati na kuniumiza mawazo yangu 
hasa shuleni..nimeshindwa kuelewa ni kwa nini inatokea hivyo?  
BIBIY:Unaona sasa umegonga pale pale . (Kimya 
kidogo)Rossie rafiki yangu Sema Usikike.. Ni nani huyo 
anayekuumiza kimawazo shuleni? 
 
ROSSIE: Aah! Si kuna huyo mvulana anaeitwa Timo, yeye kila 
mara huwa ananizomea au ananigoa yaani ananikejeli tu saa 
zote kwa kweli kijana huyo ananifanya nijisikie kama mtu nisie 
na umuhimu wowote hapa duniani na hilo ndilo mimi silipendi 
kabisaaa!. 
 
BIBIY: OK, Rossie mbona hilo ni jambo rahisi kabisa kulitatua.. 
Wee Mkabili tu huyo jamaa na umwambie yote yale 
yanayokuudhi ambayo anakufanyia bila kumuogopa. 
Unasemaje kama unataka kesho mimi nitakuja huko shuleni 
halafu tumkabili huyu kijana pamoja OK sawa?  ama vipi? 
 
ROSSIE: OK Bibiy...sawa niko tayari (kwa sauti ya chini kidogo 
isiyokuwa na uhakika) 
 
BIBIY: Sawa kabisa Rossie! Changamka wala 
usisikitike..jamani hebu niacheni niende tutaonana 
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kesho …Alma kwaherini kwa sasa. (musiki huku Bibiy 
akiondoka) 
 
ALMA: Wow, Yule ni msichana wa nguvu kweli Rossie Loo! Na 
zile nywele zake umezionaje,  utapenda yaani Bibiy 
anapendeza kweli looo! mimi huwa ananivutia sana jinsi vile 
anavyo yakabili mambo kwa kweli hiyo ndio wazungu wanaiita 
“girl power”. Si umemsikia rafiki yangu Rossie, C'mon 
changamka usiwe mnyonge mnyonge wala usibabaike rafiki 
yangu kesho shida yako itakwisha hilo nina hakika... (wote 
wacheka).twende zetu basi tumekaa hapa kwa muda mrefu 
kidogo. 
 
MUSIC 
 
SCENE TWO: 
 
BIBIY: Nyanya, hebu niambie kwa nini wasichana wengi wa 
umri wangu wanakabiliwa na shida ya kutokujiamini? 
 
GRANDMA: kwa nini mjukuu wangu, Enhee una lipi sasa 
maanake nakujua kipenzi changu Bibiy ukiuliza swali lazima 
huwa kuna jambo. 
 
BIBIY:Ndio Nyanya ,sababu ninayo ya kuuliza hivyo. Leo 
nilikutana na rafiki zangu wengine na mmoja kati yao alikuwa 
na tatizo hilo yaani hana raha anajihisi kuwa yeye hapendezi 
ana wasiwasi wakati wote na hajiamini kabisa. 
 
GRANDMA: Bibiy mjukuu wangu mimi naelewa ugumu uko 
wapi hapo najuwa jinsi wasichana wa marika yako 
wanavyoweza kutumbukia katika matatizo ya aina hiyo kwa 
sababu hata mimi hapo zamani za kale nami nilikuwa msichana 
kama hivyo nyinyi. (Soft Music) Wasichana wanapo elekea 
ukubwani wanachochewa sana na hali ya baadhi ya wanawake 
au kina mama wanaoishi nao na hasa  jinsi wanawake hao 
wanavyo kabiliana na hali mbali  mbali katika maisha yao. Kwa 
mfano kama wanawake hao wana tabia ya kunyaza tu kila 
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wakati hata wanapotendewa maovu basi wasichana walio 
katika mazingira hayo wanafikiri kuwa sio sawa kwa mwanamke 
kuudhika na jambo lolote atakalo tendewa hata kama sio la haki 
na kadhalika. 
 
BIBY:  Hurray! (anaruka kwa furaha)  Asante nyanya. Ndio 
maana nimemwambia rafiki yangu Rossie kuwa kesho lazima 
tukamkabili yule kijana anaemsumbua shuleni na amwambie 
waziwazi kuwa hapendi mwenendo wake! 
 
GRANDMA: Sawa Bibiy pia yataka ufahamu mjukuu wangu 
kuwa katika miaka yetu ya zamani wanawake hawakuzowea 
kujieleza hisia zao waziwazi na kwa mtazamo wangu lazima 
mfumo huo tuukomeshe ili tuwahimize wasichana wetu 
wajiamini. Umuhimu wa msichana kuwa na uwezo wa kujiamini 
ni kwamba msichana huyo ataweza kukabiliana na mambo 
mengi pamoja uwezo wa kufanya maamuzi bora anapohitajika.  
BIBIY: Kwa mfano?  
 
GRANDMA: Naam, mfano wasichana wengi wanahofia somo la 
hisabati wanadhani kuwa hisababti au sayansi ni masomo ya 
wavulana tu. Na hiyo Bibiy mjukuu wangu inaweza kuwa 
sababu kubwa ya kuwafanya wasichana washindwe kujiamini 
vya kutosha kwa sababu kutokujiamini katika masomo hayo na 
mengineyo kutasababisha msichana asifanikiwe katika ndoto 
yake maishani.. nasisitiza kuwa wasichana lazima wafutilie 
mbali mawazo kama hayo na wajue kuwa wao pia wana uwezo 
kama wavulana unasikia mjukuu wangu.(soft music)Bibiy, 
wasichana lazima wajenge hisia za kujiamini wakati wote. 
Uzowefu wa aina hii utawawezesha wasichana kusimama 
imara dhidi ya mtu yeyote atakae jaribu kuwatendea unyama 
wa aina yoyote ikiwa ni pamoja na vitendo vya ngono na maovu 
mengine dhidi ya watoto wa kike.kwa hivyo mjukuu wangu ni 
muhimu sana kwa msichana anapojiamini. 
 
BIBIY: Lo bibi yangu wewe ndio mambo yote, wewe ndio kisima 
cha ujuzi. (Kiss) asante Super Granny wangu!  
(Bibiy anapiga makofi kwa furaha) 
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GRANDMA: Hebu ngoja kidogo mrembo wangu mwenye 
nywele kama Bob Merley mzuri ulieumbika. Kumbuka ni 
muhimu sana kwa wasichana kupeana moyo na kukumbushana  
jinsi walivyo warembo. Je wewe ulikumbuka kumwambia rafiki 
yako kuwa yeye ni mrembo? 
 
BIBIY: Hapana nyanya nilisahau sikumwambia lakini 
nilimwambia lazima awe imara na asimruhusu mtu yeyote 
atawale mawazo yake. Nyanya nakuahidi kesho nikimuona 
nitamwambia kuwa yeye ni mrembo. Bye bye nyanya tutaonana 
baadae. 
 
GRANDMA: Usiondoke kwanza kabla hujala kitu nenda jikoni 
nimetayarisha chakula kitamu ule kwanza halafu ndio uende 
zako. 
 
BIBIY: Asante nyanya. 
 
MUSIC 
 
SCENE THREE 
Atmo....(sauti za wanafunzi wakicheza shuleni.....) 
ALMA: Hey hebu mwangalieni anakuja malkia wa jangwani 
mwenye nywele za dredi. Huyo ndie mfano wetu wa yule 
aliyekuwa mwanamuziki wa Reggie Bob Marley mnamuona! 
 
ROSSIE: Wow! Nakwambia huyu msichana style yake ya 
nywele ni ya peke yake..hebu mtazame anatembea kwa 
ukakamavu yaani unamuona jinsi anavyo jiamnini. Alma, 
nakwambia mimi lazima nitakuwa kama yeye!.. Hi Bibiy, 
tumefurahi kukuona. 
 
BIBIY: Hi hata mimi nimefurahi sana kuwaona tena. Hey Rossie, 
unaonekana mwenye furaha sana leo, wow! Hebu tupe siri ya 
urembo? 
 
ALMA: Bibiy yaani hutaamnini.. Leo Rossie alimkabili yule 
kijana ana kwa ana na akampasulia yote yaliyokuwa moyoni 
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mwake..lile somo la jana halikuwa mchezo si unaona amekuwa 
na ujasiri wa kumkabili peke yake. 
 
BIBIY: Enheeee! Hebu nipashe yaliyotokea! 
 
ROSSIE: Hee unategemea nini Bibiy ? hiyo inaitwa  'Girl Power' 
yaani nguvu mpya za usichana zilifanya kazi ya ajabu. Oh Bibiy, 
Nimetambua kwamba  ni muhimu kwa msichana kujieleza 
kinaga ubaga kwa ukakamavu bila woga yaani Yule kijana 
nilimkabili sio kwa ugomvi bali kwa hekima na kujiamini na 
nikampasha hadi kesi tukaisawazisha poa kabisa.. na kuanzia 
hapo ananiheshimu..yaani najisikia raha tele moyoni mwangu. 
 
BIBIY: Hongera dada Rossie.... lazima utambue kuwa hasira za 
ndani kwa ndani zinaweza kujitokeza nje kwa njia tofauti za 
kukuathiri maisha yako kwa mfano msichana anaweza 
kujishtukia tu amebadili kabisa mtindo wa kula manake hasemi 
kinacho msumbua badala yake anaaza kula hovyo bila mpango, 
na kibaya zaidi ni pale anapojikuta ameshawishika na kuanza 
kutumia madawa ya kulevya,  Rossie,rafiki yangu tafadhali 
wape moyo wasichana wenzetu waige mfano wako pia 
wahimize watambue vipaji vyao na kwa kufanya hivyo 
itawasaidia sana kujenga hisia ya kujiamini wakati wowote.  
Rossie,na Alma pia mju inatia moyo sana tukijua kuwa 
wasichana sisi ni watu muhimu na kila mmoja wetu ni mrembo 
wa ajabu bibi yangu ameniambia hivyo. Kwa hiyo Rossie 
usisahau kuwa you are beautiful and very special. 
 
ROSSIE: Hey, asante sana Bibiy nakushukuru kwa maneno 
yako mazuri.. asante sana umenifanya nijitambue kuwa hata 
nami ni mtu kati ya watu, kuanzia leo sitakubali tena mtu 
anivuruge mawazo yangu. 
 
BIBIY: Nina furaha kusikia hayo . (Abadili sauti) Hebu ngojeni 
kidogo jamani nina wazo nataka kuwaeleza! 
 
ALMA: Enhee unasemaje Bibiy sema usikike tunakusikiliza!! 



Noa  bongo Jenga  maisha  yako  : Learning by Ear 

Kuwajenga wa wasichana  Nr.2 

 

 8 

BIBIY: Naam nadhani nyote mnakumbuka kuwa tulikubaliana 
kutafuta mbinu zaidi za kukuza uwezo wetu wa kujiamini. Kwa 
hivyo mimi nafikiri wakati umefika sasa wa sisi kuanzisha 
mtandao wa Girl Power ambapo kwenye tovuti yetu 
tutawawezesha wasichana wengi popote walipo kujiunga nasi.  
tunaweza pia kuanzisha mijadala kuhusu mada mbali mbali na 
pia  kubadilishana mawazo na wenzetu. Mnaonaje wenzangu 
sote tukiwajibika hata kuchangia malipo ya kwenda kwenye 
internet Café japo mara moja kwa wiki nafikiri tutafanikiwa 
kuvumbua mfumo mpya katika kutatua matatizo yetu mabli 
mbali na la muhimu zaidi tutabadili mtazamo wetu sisi 
wasichana  mnafikiriaje juu ya wazo hilo?  
 
ROSSIE: .....Hilo ni wazo zuri Bibiy, lakini tufanyaje ili 
kufanikisha hayo yote? 
 
BIBIY: Swali zuri hilo. Kwa mfano katika swala la kujadili mada 
mbalimbali tunaweza kuwashirikisha wavulana na tuwaalike 
wazazi wetu kushuhudia mjadala kuhusu maswala ambayo 
hapo kale yalikuwa ni mwiko kuyazungumzia hadharani  kwa 
mfano Ukeketaji yaani FGM au kuwadhalilisha wasichana au 
hata pia ukojozi kitandani?  
 
ALMA: .....(anacheka) Oh Bibiy usinivunje mbavu, una maana 
tusimame mbele ya  umati wa watu na kuanza kuzungumza juu 
ya kukojoa kitandani? Sidhani kama hilo ni tatizo kubwa 
linalohitaji mjadala. 
 
BIBIY: Hata kidogo Alma hilo sio jambo la kucheka nyanya 
yangu ameniambia kuwa hii ni shida kubwa kabisa ambayo 
vijana wengi hawataki tu kusema wazi wazi kuwa wanakabiliwa 
na shida hii ya kukojoa kitandani lakini ameniambia kuwa tatizo 
hili linaweza kutibiwa hospitali. 
 
ROSSIE: Ni kweli Bibiy, Nafikiria unayoyasema ni kweli. Mimi 
nakuunga mkono moja kwa moja wala sina pingamizi. 
 
ALMA: Hata mimi pia naunga mkono wazo lako Bibiy. 
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BIBIY: OK sasa basi tuinue mikono yetu kama kawaida tuombe 
sala yetu ili wazo letu lifanikiwe. 
  
Pamoja tunasimama, 
Pamoja tunakata kauli, 
Sasa na siku za usoni,  
Kuushinda udhaifu, 
Wa kutojiamini.  
 
MUSIC 
  
Aturo: Naam msikilizaji wasichana wameamua kuanzisha 
mtandao wa Girl Power na pia wamekata kauli kupambana na 
udhaifu wa kutokujiamini. Na mpaka hapo ndio tumekamilisha 
sehemu ya pili ambapo leo hii mchezo wetu wa kuigiza katika 
makala ya Jifunze kwa Kusikiliza umegusia umuhimu wa 
kujiamini kwa wasichana. Unaweza  kuusikiliza tena mchezo 
huu wa hadithi au mwambie rafiki ausikilize kupitia kwenye 
tovuti yetu HYPERLINK "http://www.dw-world.de/lbe" www.dw-
world.de/lbe Je ni kipi kitakacho tokea katika sehemu ya tatu ya 
mchezo wa hadithi katika makala ya Jifunze Kwa Kusikiliza 
usikose kujiunga nasi wiki ijayo wakati msichana Bibiy 
anapounda hicho kikundi cha  girl power network, hadi wakati 
huo Kwaheri.   
 
END 
 


